Những Điều Cần Biết Về Hóa Đơn Bán Hàng Dự Trữ Quốc Gia

17 lượt xem - Posted on

Trả lời:

Việc quản lý, sử dụng hóa đơn bán hàng dự trữ vương quốc khi bán hàng dự trữ vương quốc (hóa đơn bằng giấy) được thực hiện theo lao lý tại Thông tư 16/2012/TT-BTC.

Đối với hóa đơn điện tử bán hàng dự trữ quốc gia: thực hiện theo lao lý tại Nghị định 123/2020/NĐ-CP và Thông tư 78/2021/TT-BTC.

* Hóa đơn bán hàng dự trữ vương quốc là gì? Đối tượng nào được sử dụng hóa đơn bán hàng dự trữ quốc gia?

Theo lao lý tại khoản 1 Điều 3 Thông tư 16/2012/TT-BTC: “Hóa đơn bán hàng dự trữ vương quốc là chứng từ do đơn vị chức năng chức năng chức năng chức năng dự trữ bán hàng dự trữ vương quốc lập, ghi nhận thông tin bán hàng dự trữ quốc gia theo lao lý của pháp luật.”

Căn cứ lao lý trên, đối tượng người tiêu dùng sử dụng hóa đơn bán hàng dự trữ vương quốc là đơn vị dự trữ bán hàng dự trữ quốc gia.

hoa-don-ban-hang-du-tru-quoc-gia

Căn cứ pháp luật tại Điều 2 Thông tư 16/2012/TT-BTC, đơn vị dự trữ bán hàng dự trữ vương quốc bao gồm:

– Tổng cục Dự trữ Nhà nước, những Cục Dự trữ Nhà nước khu vực và những Chi cục Dự trữ Nhà nước thường trực Cục Dự trữ Nhà nước khu vực;

– Các Bộ, ngành và các đơn vị dự trữ thuộc các Bộ, ngành được giao nhiệm vụ trực tiếp quản lý, nhập, xuất, dữ gìn và bảo vệ hàng dự trữ quốc gia;

* Khi nào được dùng loại hóa đơn bán hàng dự trữ quốc gia?

Căn cứ điểm a và điểm b khoản 1 Điều 11 Thông tư 16/2012/TT-BTC: Đơn vị dự trữ chỉ được lập hóa đơn bán hàng dự trữ vương quốc trong trường hợp xuất bán, xuất viện trợ hàng dự trữ vương quốc (trừ xuất điều chuyển nội bộ).

* Hóa đơn bán hàng dự trữ vương quốc là loại hóa đơn có mã hay không có mã của cơ quan thuế?

Theo pháp luật tại khoản 2 Điều 3 Thông tư 16/2012/TT-BTC, hoá đơn bán hàng dự trữ vương quốc có 3 hình thức bộc lộ như sau:

– Hoá đơn tự in;

– Hoá đơn đặt in;

– Hoá đơn điện tử.

Đối với hóa đơn điện tử bán hàng dự trữ quốc gia, đơn vị dự trữ sẽ vận dụng hóa đơn có mã của cơ quan thuế. Căn cứ khoản 1 và khoản 2 Điều 91 Luật Quản lý thuế 2019:

“Điều 91. Áp dụng hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, phân phối dịch vụ

1. Doanh nghiệp, tổ chức triển khai kinh tế sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế khi bán hàng hóa, phân phối dịch vụ không phân biệt giá trị từng lần bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 4 Điều này.

2. Doanh nghiệp kinh doanh ở lĩnh vực điện lực, xăng dầu, bưu chính viễn thông, nước sạch, tài chính tín dụng, bảo hiểm, y tế, kinh doanh thương mại điện tử, kinh doanh siêu thị, thương mại, vận tải hàng không, đường bộ, đường sắt, đường biển, đường thủy và doanh nghiệp, tổ chức kinh tế đã hoặc sẽ thực hiện giao dịch với cơ quan thuế bằng phương tiện điện tử, kiến thiết xây dựng hạ tầng công nghệ thông tin, có hệ thống ứng dụng kế toán, ứng dụng lập hóa đơn điện tử đáp ứng lập, tra cứu hóa đơn điện tử, tàng trữ dữ liệu hóa đơn điện tử theo quy định và bảo vệ việc truyền dữ liệu hóa đơn điện tử đến người mua và đến cơ quan thuế thì được sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, không phân biệt giá trị từng lần bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, trừ trường hợp rủi ro đáng tiếc về thuế cao theo quy định của Bộ trưởng Bộ Tài chính và trường hợp ĐK sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế.”

Xem thêm: Hóa đơn điện tử là gì? Tổng hợp văn bản mới nhất về hóa đơn điện tử

Trên đây là nội dung tư vấn cho câu hỏi những điều cần biết về hóa đơn bán hàng dự trữ vương quốc dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kể thắc mắc nào liên quan, sung sướng liên hệ 19006192 để được tương hỗ kịp thời. Xin cảm ơn!

Đánh giá post này

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.